• 1920x300 nybjtp

Ẹ̀rọ RCCB: Rí i dájú pé iná mànàmáná wà ní ààbò

ÒyeRCCBFifi sori ẹrọ: Apakan Pataki fun Abo Itanna

Nínú ayé òde òní, àwọn ohun èlò iná mànàmáná ti di apá pàtàkì nínú ìgbésí ayé wa ojoojúmọ́, àti rírí dájú pé ààbò àwọn ohun èlò iná mànàmáná ṣe pàtàkì. Àwọn ẹ̀rọ tí ó ṣẹ́kù tí ń gé iná lọ́wọ́lọ́wọ́ (RCCBs) jẹ́ ọ̀kan lára ​​àwọn ohun èlò tí ó gbéṣẹ́ jùlọ tí a ṣe láti mú ààbò iná mànàmáná pọ̀ sí i. Àpilẹ̀kọ yìí fún wa ní àgbéyẹ̀wò jíjinlẹ̀ nípa iṣẹ́, pàtàkì àti ìlò àwọn ohun èlò RCCB.

Kí ni ẹ̀rọ RCCB?

Ẹ̀rọ RCCB, tí a tún mọ̀ sí ẹ̀rọ ìṣiṣẹ́ tí ó wà ní ìsàlẹ̀ (RCD), jẹ́ ẹ̀rọ iná mànàmáná tí ó máa ń ṣí ìṣiṣẹ́ nígbàkúgbà tí ó bá rí àìdọ́gba nínú ìṣiṣẹ́ láàárín àwọn wáyà tí ó wà láàyè àti tí kò sí ní ìdúró. Àìdọ́gba yìí lè ṣẹlẹ̀ fún onírúurú ìdí, bíi àṣìṣe wáyà tàbí ìfarakanra pẹ̀lú àwọn wáyà tí ó wà láàyè láìròtẹ́lẹ̀. A ṣe àwọn RCCBs láti dènà ìkọlù iná mànàmáná àti láti dín ewu iná iná kù, èyí tí ó sọ wọ́n di apá pàtàkì nínú àwọn ètò iná mànàmáná òde òní.

Bawo ni RCCB ṣe n ṣiṣẹ?

Ìlànà iṣẹ́ ẹ̀rọ RCCB ni láti ṣàwárí ìṣàn omi tó kù. Ó máa ń ṣe àkíyèsí ìṣàn omi tó ń ṣàn láàárín àwọn wáyà tó wà láàyè àti èyí tó wà ní ìdúróṣinṣin. Lọ́pọ̀ ìgbà, ìṣàn omi tó ń wọlé àti èyí tó ń jáde yẹ kó dọ́gba. Ṣùgbọ́n, tí ìṣàn omi bá wà (bóyá nítorí àìṣiṣẹ́ ẹ̀rọ tàbí àwọn òṣìṣẹ́ tó ń bá àwọn wáyà tó wà láàyè pàdé), RCCB yóò rí àìdọ́gba yìí.

Tí RCCB bá rí ìyàtọ̀ kan, ó máa ń ṣí ìpele náà kíákíá, nígbà gbogbo láàárín 30 milliseconds. Ìdáhùn kíákíá yìí dín ewu ìkọlù iná mànàmáná líle àti ikú tó ṣeé ṣe kù gan-an. Ẹ̀rọ náà wà ní oríṣiríṣi ìdíwọ̀n, nígbà gbogbo láti 30 mA fún ààbò ara ẹni sí àwọn ìdíwọ̀n gíga fún ààbò ẹ̀rọ.

Pataki ẹrọ RCCB

A kò le sọ pé ó ṣe pàtàkì láti fi RCCB sílò. Wọ́n kó ipa pàtàkì nínú rírí ààbò iná mànàmáná ní àwọn agbègbè ilé gbígbé, ìṣòwò àti ilé iṣẹ́. Àwọn ìdí pàtàkì kan nìyí tí RCCB fi ṣe pàtàkì:

1. Ààbò lòdì sí ìkọlù iná mànàmáná: Iṣẹ́ pàtàkì ti RCCB ni láti dáàbò bo àwọn ènìyàn kúrò lọ́wọ́ ìkọlù iná mànàmáná. Nípa yíyọ ìsopọ̀ náà kúrò nígbà tí àṣìṣe bá ṣẹlẹ̀, ewu ìpalára tàbí ikú yóò dínkù.

2. Ààbò Iná: Ìṣòro iná mànàmáná lè fa ìgbóná púpọ̀ sí i, èyí sì lè fa iná nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Nípa wíwá àti dí àwọn àyíká tí ó ní àbùkù lọ́wọ́, àwọn RCCB ń ran lọ́wọ́ láti dènà iná mànàmáná, láti dáàbò bo dúkìá àti ẹ̀mí.

3. Tọ́ka sí àwọn ìlànà: Ọ̀pọ̀ orílẹ̀-èdè ní àwọn ìlànà ààbò iná mànàmáná tó lágbára tó pàṣẹ pé kí wọ́n lo àwọn RCCBs nínú àwọn ètò kan. Títẹ̀lé àwọn ìlànà wọ̀nyí kò ní jẹ́ kí wọ́n rí ààbò nìkan, yóò sì tún yẹra fún àwọn àbájáde òfin.

4. Àlàáfíà Ọkàn: Mímọ̀ pé RCCB wà ní ipò lè fún àwọn onílé àti àwọn oníṣòwò ní ìfọ̀kànbalẹ̀ ọkàn. Ó ń jẹ́ kí wọ́n lo àwọn ohun èlò iná mànàmáná láìsí àníyàn nípa ewu tó lè ṣẹlẹ̀.

Lilo ẹrọ RCCB

Ohun èlò RCCB jẹ́ ohun tó wọ́pọ̀, a sì lè lò ó ní oríṣiríṣi ọ̀nà, títí bí:

- ÌKỌ́LẸ̀ ÀWỌN ILÉ: Nínú àwọn ilé, a sábà máa ń fi àwọn RCCB sínú àwọn pánẹ́lì iná mànàmáná láti dáàbò bo àwọn àyíká tí ó ń lo àwọn ihò iná, iná àti àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́.

- ÀYÀ ÌṢÒWÒ: Àwọn ọ́fíìsì, àwọn ilé ìtajà àti àwọn ilé iṣẹ́ ìṣòwò mìíràn ń lo RCCB láti rí i dájú pé àwọn òṣìṣẹ́ àti àwọn oníbàárà wọn ní ààbò.

- Àyíká Ilé-iṣẹ́: Nínú àwọn ilé-iṣẹ́ àti àwọn ilé-iṣẹ́ ilé-iṣẹ́, àwọn RCCB ṣe pàtàkì láti dáàbò bo ẹ̀rọ àti ohun èlò àti láti rí i dájú pé àwọn òṣìṣẹ́ wà ní ààbò.

- FÍFÍṢẸ́ LÓDE**: A tún ń lo RCCB nínú àwọn ohun èlò iná mànàmáná níta níbi tí ewu ìkọlù iná mànàmáná bá ga, bíi ìmọ́lẹ̀ ọgbà àti àwọn ẹ̀rọ adágún omi.

Ni soki

Àwọn ẹ̀rọ RCCB jẹ́ apá pàtàkì nínú àwọn ètò ààbò iná mànàmáná òde òní. Àwọn RCCB ń mú ààbò pọ̀ sí i ní àwọn agbègbè ilé gbígbé, ìṣòwò àti ilé iṣẹ́ nípa pípèsè ààbò lòdì sí ìkọlù iná mànàmáná àti dídènà iná iná. Bí ìmọ̀ ẹ̀rọ ṣe ń tẹ̀síwájú láti yípadà, pàtàkì fífi RCCB sínú àwọn ohun èlò iná mànàmáná yóò máa pọ̀ sí i, èyí tí yóò mú kí ààbò jẹ́ ohun pàtàkì jùlọ ní ayé iná mànàmáná wa tí ń pọ̀ sí i.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-09-2024