• 1920x300 nybjtp

Àwọn Irú Alágbára àti Ìtọ́sọ́nà Yíyàn Apá Ìyíká

ÒyeÀwọn Olùfọ́ Iṣẹ́ AyíkáÀwọn Akọni Àìlókìkí ti Ààbò Ẹ̀rọ Amúnádóko

Àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ń kó ipa pàtàkì nínú rírí ààbò àti iṣẹ́ àwọn ẹ̀rọ iná mànàmáná. A ṣe àwọn ẹ̀rọ wọ̀nyí láti dáàbò bo àwọn ẹ̀rọ iná mànàmáná kúrò nínú àwọn ohun tó pọ̀ jù àti àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra kúkúrú, nípa bẹ́ẹ̀, láti dáàbò bo àwọn ewu tó lè ṣẹlẹ̀. Lílóye bí àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ṣe ń ṣiṣẹ́, irú wọn, àti pàtàkì wọn lè ran àwọn onílé àti àwọn ògbóǹtarìgì lọ́wọ́ láti máa ṣe àbójútó àyíká iná mànàmáná tó ní ààbò.

Kí ni ẹ̀rọ ìdènà ìyíká?

Ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra jẹ́ ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra aládàáṣe tí ó máa ń dá ìṣàn iná mànàmáná dúró nínú ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra nígbà tí ó bá rí ipò àìdára kan, bí àpọ̀jù tàbí ìfọ́mọ́ra kúkúrú. Láìdàbí àwọn fọ́ọ̀sì, tí ó nílò láti pààrọ̀ lẹ́yìn tí wọ́n bá fẹ́, a lè tún àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra náà ṣe lẹ́yìn tí wọ́n bá ṣubú, èyí tí ó sọ wọ́n di àṣàyàn tí ó rọrùn àti tí ó munadoko fún ààbò ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra.

Báwo ni àwọn ẹ̀rọ ìfọ́wọ́sí Circuit ṣe ń ṣiṣẹ́?

Ìlànà ìṣiṣẹ́ ti ẹ̀rọ fifọ ẹ̀rọ rọrùn: ó ń ṣe àkíyèsí ìṣàn omi tí ń ṣàn la inú ẹ̀rọ fifọ ẹ̀rọ kan kọjá. Tí ìṣàn omi náà bá kọjá ààlà tí a ti pinnu tẹ́lẹ̀, ẹ̀rọ fifọ ẹ̀rọ náà yóò yípadà, yóò sì gé ìpèsè agbára náà kúrò. Ìgbésẹ̀ yìí yóò dènà ìgbóná jù àti iná tí ó lè ṣẹlẹ̀ tí ìṣàn omi púpọ̀ bá fà. Ọ̀nà tí ó wà lẹ́yìn èyí ní nínú àwọn èròjà tí ó ní ìmọ̀lára ooru tàbí tí ó ní ìmọ̀lára magnetic.

1. Àwọn ẹ̀rọ ìfọ́ ooru: Àwọn ẹ̀rọ wọ̀nyí ń lo ìlà bimetallic kan tí ó máa ń tẹ̀ nígbà tí iná bá gbóná jù, tí ó sì máa ń fa ìyípadà, tí yóò sì ba ìyípo náà jẹ́.

2. Ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ẹ̀rọ: Ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ẹ̀rọ yìí ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ...

Àwọn ẹ̀rọ ìgbàlódé kan tí wọ́n ń gé ẹ̀rọ amúlétutù pọ̀ láti mú ààbò àti ìfàsẹ́yìn pọ̀ sí i.

Àwọn irú àwọn ẹ̀rọ ìfọ́ ẹ̀rọ

Oríṣiríṣi àwọn ẹ̀rọ ìfọ́wọ́sí ló wà, olúkúlùkù ní ète pàtó kan:

1. Agbára ìdènà ìpele: A sábà máa ń rí i ní àwọn agbègbè ilé gbígbé, tí a ń lò láti dáàbò bo àwọn ohun tí ó pọ̀ jù àti àwọn ìpele kúkúrú.

2. Àwọn Ìdènà Ẹ̀ṣẹ̀ Ilẹ̀ (GFCI): Wọ́n ṣe pàtàkì ní àwọn ibi tí ó rọ̀ bíi yàrá ìwẹ̀ àti ibi ìdáná nítorí wọ́n ń ṣàwárí ẹ̀ṣẹ̀ ilẹ̀ àti dídènà ìkọlù iná mànàmáná.

3. Agbára Ìdènà Ààbò Arc (AFCI): A ṣe é láti dènà iná iná mànàmáná tí àbùkù ààlà ń fà, a sì ń fẹ́ kí àwọn AFCI máa wà nílé tuntun.

4. Àwọn Amúṣẹ́pọ̀ Ìrìn Àjò Kékeré (MCBs): A ń lò wọ́nyí nínú àwọn ohun èlò ìfúnpọ̀ fóltéèjì kékeré, wọ́n sì dára fún dídáàbòbò ìrìn Àjò kan ṣoṣo.

5. Àwọn Ẹ̀rọ Tí Ó Ń Fa Ìṣẹ̀lẹ̀ Ọwọ́ (RCCB): Àwọn ẹ̀rọ wọ̀nyí ń ṣàwárí àìdọ́gba nínú ìṣàn lọ́wọ́lọ́wọ́, wọ́n sì ṣe pàtàkì láti dènà ìkọlù iná mànàmáná.

Pataki ti Awọn Olupin Circuit

A kò le sọ pé ó ṣe pàtàkì láti sọ pé àwọn ẹ̀rọ ìfọ́wọ́sí oníṣẹ́-agbára ni wọ́n. Wọ́n ṣe pàtàkì fún:

- Ó ń dènà iná iná: Nípa dídínà ìṣàn iná mànàmáná nígbà tí ó bá kún fún ìwúwo, àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ìṣiṣẹ́ máa ń dín ewu iná tí àwọn wáyà iná mànàmáná tó gbóná jù máa ń fà kù gidigidi.

- Dáàbò bo àwọn ẹ̀rọ rẹ: Àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra ń ran lọ́wọ́ láti dáàbò bo àwọn ẹ̀rọ iná mànàmáná àti ẹ̀rọ itanna kúrò lọ́wọ́ ìbàjẹ́ tí agbára tàbí àbùkù bá fà.

- Ààbò tó pọ̀ sí i: Tí àbùkù bá ṣẹlẹ̀, ẹ̀rọ ìdènà agbára lè gé agbára náà kíákíá láti dáàbò bo ààbò àwọn ènìyàn àti dúkìá.

- Ìbámu pẹ̀lú Òfin Mọ̀nàmọ́ná: Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn òfin ìkọ́lé nílò fífi àwọn ẹ̀rọ ìfọ́ ẹ̀rọ síta láti rí i dájú pé a ti tẹ̀lé àwọn ìlànà ààbò.

Ìlà Ìsàlẹ̀

Ní ṣókí, àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra jẹ́ apá pàtàkì nínú àwọn ètò iná mànàmáná òde òní, wọ́n ń pèsè ààbò ìpìlẹ̀ lòdì sí àwọn ìlọ́po-ọ̀pọ̀, àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra kúkúrú, àti àwọn àṣìṣe iná mànàmáná. Ìwà wọn tí a lè tún ṣe àtúntò mú kí wọ́n jẹ́ àṣàyàn tó wúlò fún àwọn ohun èlò ilé àti ti ìṣòwò. Lílóye onírúurú ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra àti iṣẹ́ wọn lè ran àwọn ènìyàn lọ́wọ́ láti ṣe àwọn ìpinnu ààbò iná mànàmáná tó gbọ́n nílé àti níbi iṣẹ́. Bí ìmọ̀ ẹ̀rọ ṣe ń tẹ̀síwájú, àwọn ẹ̀rọ ìfọ́mọ́ra yóò máa tẹ̀síwájú láti yípadà, èyí yóò sì mú kí ipa wọn gẹ́gẹ́ bí akọni tí a kò tíì kọ orin nípa ààbò iná mànàmáná pọ̀ sí i.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-17-2025